Bài 1: Một dây dẫn được gập thành khung dây có dạng tam giác vuông cân MNP.
Cạnh MN = NP = 10cm. Đặt khung dây vào trong từ trường đều B = 10-2T có chiều như hình vẽ. Cho dòng điện I có cường độ 10A vào khung dây theo chiều MNPM. Tính độ lớn và vẽ lực từ tác dụng vào các cạnh của khung dây.
Hướng dẫn giải
Độ lớn lực từ
\(F = BIl\sin \alpha \)
– Lực điện tác dụng lên cạnh MN
\({F_{MN}} = BI.MN\sin {\alpha _1} = {10^{ – 2}}.10.0,1.\sin {90^0} = 0,01N\)
– Lực điện tác dụng lên cạnh NP
\({F_{NP}} = BI.NP\sin {\alpha _2} = {10^{ – 2}}.10.0,1.\sin {90^0} = 0,01N\)
– Lực điện tác dụng lên cạnh PM
\({F_{PM}} = BI.PM\sin {\alpha _3} = {10^{ – 2}}.10.0,1\sqrt 2 .\sin {90^0} \approx 0,014N\)

Bài 2: Một dây dẫn được gập thành khung dây có dạng tam giác vuông MNP như hình vẽ.
Cạnh MN = 30cm, NP = 40cm. Đặt khung dây vào trong từ trường đều B = 10-2T có chiều như hình vẽ. Cho dòng điện I có cường độ 10A vào khung dây theo chiều MNPM. Tính lực từ tác dụng vào các cạnh của khung dây.
Hướng dẫn giải
– Lực điện tác dụng lên cạnh MN
\({F_{MN}} = BI.MN\sin {\alpha _1} = {F_{PM}} = BI.PM\sin {\alpha _3} = {10^{ – 2}}.10.0,3.\sin {90^0} = 0,03N\)
– Lực điện tác dụng lên cạnh NP
\({F_{NP}} = BI.NP\sin {\alpha _2} = {F_{PM}} = BI.PM\sin {\alpha _3} = {10^{ – 2}}.10.0,1.\sin {0^0} = 0N\)
– Lực điện tác dụng lên cạnh PM
\(\tan \widehat P = \frac{3}{4} \Rightarrow \widehat P \approx {37^0}\)
\( \Rightarrow {\alpha _3} = {180^0} – {37^0} = {143^0}\)
\(PM = \sqrt {M{N^2} + N{P^2}} = \sqrt {{{0,3}^2} + {{0,4}^2}} = 0,5\left( m \right)\)
\({F_{PM}} = BI.PM\sin {\alpha _3} = {F_{PM}} = BI.PM\sin {\alpha _3} = {10^{ – 2}}.10.0,5.\sin {143^0} \approx 0,03N\)





